Home » , » Luật giao thông đường bộ: Nồng độ cồn bao nhiêu thì bị xử phạt?

Luật giao thông đường bộ: Nồng độ cồn bao nhiêu thì bị xử phạt?

Written By Admin on Thứ Ba, 29 tháng 10, 2019 | tháng 10 29, 2019

Có phải cứ có nồng độ cồn trong máu hoặc hơi thở là người điều khiển xe gắn máy bị xử phạt không? Các mức xử phạt với người điều khiển xe khi có nồng độ cồn?





Ảnh minh họa.

Tại Điều 8, Luật Giao thông đường bộ quy định nghiêm cấm hành vi điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn; điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở.

Theo đó, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở thì sẽ bị xử phạt theo quy định.

Theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP thì mức xử phạt đối với người điều khiển xe gắn máy mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn được quy định như sau:

- Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng khi điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở. Ngoài ra, người điều khiển xe còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe trong 01 tháng.

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng khi điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở. Ngoài ra, người điều khiển xe còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe trong 02 tháng.

Như vậy, khác với người điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe chuyên dùng là cứ có nồng độ cồn trong máu hoặc hơi thở là bị xử phạt, người điều khiển xe gắn máy chỉ bị xử phạt khi trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở. Tuy nhiên, để đảm bảo an toàn, người điều khiển xe gắn máy nên tham gia giao thông trong tình trạng tỉnh táo, tuyệt đối không nên uống rượu bia rồi lái xe.

(Theo vovgt.radiovietnam.vn)




Mức phạt tiền vượt quá nồng độ cồn khi lái xe ô tô là bao nhiêu?

Tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, có quy định mức phạt tiền nồng độ cồn vượt quá khi lái xe ô tô:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

- . Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 khi điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.

- Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 khi điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

- Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 khi điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;

Ps: Chúc các bạn Lái xe An toàn!

Honda Ôtô Hải Phòng - Đại lý 5S chính thức của Honda Ôtô Việt Nam tại Hải Phòng. Đại lý chuyên phân phối xe Honda Jazz mới, City mới, CR-V mới, Civic mới, Accord mới, Brio mới , chính hãng, giá tốt. Dịch vụ chuyên nghiệp. Hotline bán hàng: 0937 28 29 89 Chúng tôi luôn nỗ lực để mang lại cho Quý khách hàng những sản phẩm tốt nhất với giá cả hợp lý nhằm thỏa mãn khách hàng ở mức cao nhất.

Được tạo bởi Blogger.

BẢN ĐỒ TỚI ĐẠI LÝ:

Fanpage

Lượt Truy Cập

Đang Online